SHARE

Ni nadra kusikia wakulima wakizungumzia kilimo cha pilipili hasa pilipili aina ya ‘Bird’s eye chili’, kwa Kiswahili maarufu kwa jina la pilipili kichaa.

Wakulima wengi wanavutiwa na mazao wanayosema yanawapa fedha za ‘chapchap’ kama vile matikiti, nyanya na hata mbogamboga.

Wasichokijua ni kuwa kuna fursa katika kilimo cha pilipili. Na sio tu pilipili kichaa, lakini hata aina nyingine kama pilipili mbuzi, pilipili mtama na nyinginezo.

Tanga wachangamkia fursa

Katika kijiji cha Chongoleani mkoani Pwani, kuna ardhi mwanana yenye rutuba kwa kilimo cha jamii mbalimbali za mazao ya mbogamboga.

Wakati wakazi wengi wa kijiji hicho wakijishughulisha na kilimo cha mazao kama mihogo, mhitimu wa Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo, Abdul Mkono, anawaongoza wenzake kulima pilipili kichaa baada ya kung’amua fursa ya soko iliyopo kuhusu zao hilo.

Ni soko endelevu kwa kuwa pilipili tofauti na mazao mengine ya mbogamboga, zina sifa ya kukaa kwa muda mrefu shambani. Kwa mwaka unaweza kuvuna zaidi ya mara nne na zao hilo linaweza kuishi kwa muda wa zaidi ya mwaka mmoja.

Mkono anasema kupitia zao hilo ameweza kufungua kampuni iitwayo Makaru Agro Limited, huku akishirikiana na wenzake 21.

Kwa nini pilipili?

Awali anasema walikuwa wanalima mazao mengine ya mbogamboga kama vile nyanya, tikiti maji na pilipili hoho. Lakini walipogundua fursa ya pilipili, mazao wakayaweka kando.

“Ukiangalia unaweza usiamini, lakini ukweli ni kwamba pilipili ni zao ambalo mkulima hatojutia maamuzi yake.

Sisi tumeanza na ekeri tano pekee lakini hatukosi Sh 25 milioni kila msimu wa kuvuna,”anasema.

Mkono anasema kilichowasukuma kuingia katika kilimo cha pilipili, ni uwezo wake wa kuweza kukaa kwa muda mrefu shambani.

“Tumegundua kuwa pilipili ni zao ambalo linazaa sana na hata uvunaji wake siyo kama mazao mengine kama tikiti maji ambalo ukivuna umevuna. Zao hili ukivuna linatoa maua mengine nakuzaa, kwa hiyo inaweza kufanya hivyo kama mara tano,” anaeleza.

Msukumo mwingine wa kulima anasema kuwa zao hilo linavumilia magonjwa, hivyo linapunguza gharama za mara kwa mara za kununua dawa.

“Ukishavuka zile hatua za awali na kama utalihudumia zao lako na kufuatilia kwa ukaribu, zao hili linapunguza gharama za mara kwa mara za kupiga dawa, ambazo mara nyingi zimekuwa zikisababisha usumbufu kwa wakulima wengi,” anasema.

Changamoto

Kila penye mafanikio hapakosi changamoto, Mkono anasema mbali na faida wanayopata kupitia zao hilo bado wanakumbana na kadhia ya uvivu wa wafanyakazi shambani.

Pilipili zinatakiwa kuvunwa kwa haraka kabla hazijaiva sana na kudondoka chini, kwani hali hii inaweza kusababisha hasara kwa hiyo inategemea na wavunaji,’’ anasema na kuongeza:

“Tunahitaji kuwa na mfanyakazi ambaye kwa siku anaweza kuvuna si chini ya kilo saba hadi 10, lakini kwa hawa waliopo wamevuna nyingi ni kilo nne.’’

Hali ya hewa nayo ni changamoto katika zao la pilipili, kwani anasema mvua inaponyesha zao hilo linaweza kupatwa na wadudu, jambo linalomlazimu mkulima kupiga dawa mara kwa mara.

“Mvua ikiwa kubwa ratiba ya upigaji dawa ya mara kwa mara inaweza kuwepo bila mkulima kupanga kwa ajili ya kinga dhidi ya magonjwa na wadudu,”anasema.

Matarajio

Anasema wanatarajia kuwa na mtandao wa Watanzania ambao watazalisha pilipili kwa kupata elimu na mwongozo kutoka kwao.

Mtandao huo anasema sio tu utachangia kutoa ajira, lakini utakuza wigo wa shughuli za kilimo hicho nchini kwa minajili ya kwenda katika soko la dunia.

Mkono anasema wakulima bado hawajachelewa, ni wakati kwa Watanzania kutafuta namna ya kuwekeza katika kilimo cha pilipili.

‘’ Wito wangu kwa Watanzania ni kuwa wasichague mazao ya kulima na pia wasilime bila kufuata ushauri kutoka kwa wataalamu. Kilimo ndiyo sehemu ambayo mtu anaweza kufanikiwa kwa haraka,”anasema na kuongeza:

“Kilimo cha pilipili ni kilimo ambacho ukijitengenezea mazingira mazuri hutatamani kufanya kilimo kingine. Mimi nawasahauri wakulima wapambane, kilimo ni mkombozi.’’

Aidha, anawasihi Watanzania wanaotamani kujihusisha na kilimo, kufanya utafiti wa kutosha wa masoko ya mazao wanayotaka kuzalisha.

Wito kwa Serikali

Mkono anasema: “Naamini Serikali ina uwezo wa kuonyesha fursa mbalimbali, ikiwamo kuangalia soko gani ambalo linahitajika katika nchi mbalimbali za nje. Watusaidie iwe ni ndani ya nchi au nje tuweze kupata masoko na bei nzuri kwa ajili ya kumnufaisha mkulima.’’


LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here